JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO

MKAKATI WA MBOLEA NA AFYA YA
UDONGO TANZANIA (2024-2030)




Kupitia biashara
(ya ndani na kikanda)
na uzalishaji wa

ndani

Kuboresha ufanisi na
gharama nafuu
katika ugavi

Upatikanaji Ufikiaji

Matumizi Uimara

Kuboresha
mifumo ya ugani,
na upimaji wa afya

Kuunda mizania
inayofaa katika

ya udongo

usambazaji wa mbolea

Malengo ya Kimkakati

Upatikanaji

Kukuza ushindani katika
uagizaji, uchanganyaji na
utengenezaji wa mbolea

Kukuza ushirikiano katika
uagizaji, uchanganyaji na
utengenezaji wa mbolea

Kuanzisha motisha ili
kuimarisha uingizaji,
uchanganyaji na
utengenezaji wa mbolea

Kuanzisha taratibu
madhubuti za uwezeshaji
kifedha katika sekta ya
mbolea

Kutengeneza njia na taratibu
za kudhibiti kupanda kwa
bei ya mbolea

Kuhamasisha uanzishwaji wa
ushirika wa wakulima/wazalishaji
ili kuimarisha nguvu ya ushindani
katika masoko ya mbolea

Kuhamasisha usambazaji bora
wa mbolea na kuimarisha
mitandao na ya wauzaji wa
mbolea

Kushughulikia miamala ya

ndani inayoongeza gharama

za mbolea

Kuimarisha huduma za
ugani na tafiti

Kuendeleza na kusasisha ramani
za udongo na mapendekezo bora
ya mbolea kulingana na vipimo
vya udongo

Kuboresha upatikanaji wa
pembejeo za nyongeza
(mf. mbegu bora, vifaa vya
umwagiliaji)

Kuhamasisha matumizi ya
mbolea katika mazao mengi
zaidi na vifurushi vya mbole
vya bei nafuu

Kurahishisha upatikanaji
wa mikopo

Dhamana ya mkopo

Kuimarisha mfumo wa
taarifa za mbolea

Kuanzishwa mfuko wa
uhimilivu wa bei




Msingi

Kiashiria
Utegemezi wa uagizaji

Upatikanaji wa Mbolea (tani)

2019/20

580,000

Lengo, 2030
90% 40%

Mil 1.6

Msingi

Kiashiria
Idadi ya wafanyabiashara wa
pembejeo za kilimo

Uwiano wa bei ya ndani ya mkulima kwa
tani kwa bei ya kimataifa kwa tani

Sehemu ya gharama za usafiri katika
majumuisho ya gharama zote

Uchambuzi wa maabara

Uchambuzi wa TBS

2019/20
3,000

13%-19%
3-4 weeks
4-8 weeks

Lengo, 2030

12,000 (angalau | kwa

1.3 0.8

Less than 10%
7-10 days

1-2 weeks

Msingi

Kiashiria
Eneo lenye matumizi ya mbolea

Wakulima wanaotumia mbolea

Upimaji wa udongo kwa ajili ya
usimamizi bora wa afya ya udongo

Matumizi ya mbolea

Wakulima waliopata huduma za ugani
Chanzo: Sensa ya Kilimo 2019/20

4

L. Msingi
Kiashiria 2019/20
Vifurushi vichache

vyenye ufadhili
wa gharama nafuu

Kurahisisha upatikanaji
wa mikopo

Dhamana ya mkopo

Ujuzi na ubunifu hafifu
juu ya dhamana
zinazokubalika

Mfumo wa taarifa
za mbolea

Ufikiaji mdogo wa

majukwaa ya taarifa za kidijitali
na kanzidata za mbolea katika
maeneo mbalimbali ya
mnyororo wa thamani

Bei ya mbolea na
gharama za manunuzi
ya ndani zipo juu

Mfuko wa uhimilivu
wa bei

2019/20
Hekta mil 1.5

Kilo 24/ha

Lengo, 2030
Hekta mil 5
50%

100%

24%
20%

Kilo 60/ha

7% 60%

Lengo, 2030

Mbinu bunifu za
ufadhili/uwezeshaji

wa kifedha katika sekta ya
mbolea zinazofaa kwa wadau
mbalimbali kwenye mnyororo
wa thamani wa mbolea
kuundwa na kutekelezwa

Dhamana ya mikopo

ya biashara kuundwa

na Mfumo wa Ufadhili

wa Mbolea wa Afrika
(Africa Fertilizer Financing
Mechanism)

Mfumo wa taarifa za mbolea
na kanzihidata
kuunganishwa na Ofisi

ya Taifa ya Takwimu (NBS)

Miongozo kuhusu mfuko
wa uhimilivu wa bei ya
mbolea kuundwa na
kutekelezwa




Matokeo Yanayotarajiwa

v' Kuimarika kwa uzalishaji na tija kuongezeka maradufu

* Tija katika uzalishaji wa mazao ya nafaka, mikunde na mbegu za mafuta kutoka tani 1.2 kwa

hekta hadi tani 2.4 kwa hekta ifikapo 2030

v Tanzania kuwa kitovu cha kikanda cha biashara na uzalishaji wa mbolea

v" Kuimarika kwa mageuzi ya kilimo na uchumi

Mkurugenzi Mtendaji

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania
Mtaa wa Kilimo, Jengo la Kilimo | Complex,
Barabara ya Mandela

S.L.P 46238,

Dar Es Salaam

Tanzania

Simu: +255 22 2861939; +255 739 002012
Barua pepe: info@tfra.go.tz

Katibu Mkuu

Wizara ya Kilimo

Miji wa Serikali - Mtumba

Barabara ya Kilimo,

S.L.P 2182

40487 Dodoma

Tanzania

Simu: +255 (026) 2321407/ 2320035
Barua pepe: ps@kilimo.go.tz
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