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Wizara ya Mifugo na Uvuvi

MAPENDEKEZO YA KUANZISHWA KWA MAMLAKA
YA BIDHAA NA MIUNDOMBINU YA MIFUGO

Utangulizi

Tanzania ni nchi ya pili kwa idadi kubwa ya Mifugo barani Afrika baada ya Ethiopia
Idadi ya ng'ombe ni milioni 36.6, mbuzi milioni 26.6, kondoo milioni 9.1, na kuku milioni
97.9 (Hotuba ya Bajeti ya mwaka 2023/24)
Sekta ya Mifugo inachangia asilimia 7% kwenye pato la taifa. Uchangiaji huu unatofautiana na
mataifa mengine yenye mifugo michache kama vile Nigeria: mll 21 (13%), Uganda: mil 14
(13%) na Kenya:mil 22 (12%)
Sekta ya mifugo inachangia kwenye lishe na kipato cha kaya. Takribani 53% zinafuga kuku, 32%

zinafuga ng’ombe,10% nguruwe, 4% mbuzi, na kondoo 1%

Mfumo wa Ufugaji nchini Tanzania kwa asilimia kubwa ni wa kiasili na unachangia katika kujikimu
na kuingiza kipato cha kaya

Aina ya Mifugo 2018 2019 2020 2021 2022 | | Nchi Ng'ombe Kondoo na Mbuzi| Mchango wa Sekta
(Milioni) (Milioni) ya Mifugo kwenye

Ng'ombe 30,496,687 | 32,186,600 | 33,928,391 | 35,256,637 | 36,584,883 Pato laTaifa

Mbuzi 18847657 | 20,000,000 | 24,568,396 | 25574446 | 26580497 | [ Eqriopia . 25 16

Kondoo 5,345,468 5,535,468 | 8,516,990 | 8,802,462 9,087,935

Nguruwe 1944300 | 2,015,600 | 3208495 | 3439362 | 3670229 |Tanzania 366 357 7

Kuku 74755000 | 79,134500 | 87,659,580 | 92799.956 | 97.940.332 | | Nigeria 21 e 13

Ukuaji wa sekta

asilimia 5 Kenya 22 46.6 12

Mchango kwenye Pato

la Taifa asilimia Uganda 14 20.5 13

Uvunaji DRC 1.2 6 Haipatikani

asilimia 10

Ukudaji wa Sekta, Mchango kwenye pato la Taifa na uvunaji

Uzalishaji na uchangiaji wa mifugo kikanda




DIRA NA DHIMA

Dira
<@/> Kuwa taasisi inayotambulika kitaifa na kimataifa inayobadilisha tasnia ya mifugo kuwa yenye

faida, inayoendeshwa kwa ubora na kuchangia ipasavyo katika mfumo wa chakula

~ 1 » Dhima
(O) Kuboresha mazingira wezeshi ya biashara ya mifugo na bidhaa zake yanayoambatana na
miundombinu na udhibiti wenye ufanisi katika minyororo ya thamani ya mifugo na mazao yake

MAADILIYA MSINGI

Uwazi: Uwazi katika utoaji wa huduma;

Uadilifu: Maadili na uaminifu;

Kujali Wateja: Kuweka mazingira rafiki na kukidhi matarajio ya wateja;

Huduma bora: Kutimiza malengo tarajiwa kwa kuzingatia majukumu na wajibu wa Bodj;
Uwajibikaji: Wajibu wa kutekeleza majukumu kwa mujibu wa sheria na kanuni;
Kutopendelea: Utoaji wa huduma bila ubaguzi; na

Ushikiaono: Kufanya kazi kwa pamoja ili kuongeza ufanisi.

MAPENDEKEZO YA KAZI ZA MAMLAKA

i Kumshauri Waziri katika masuala yanayohusu sera na mikakati ya uendelezaji na udhibiti wa mazao na
miundombinu ya mifugo;

iil Kufanya kazi za maendeleo, uendelezaji na udhibiti katika miundombinu ya mifugo, mazao ya mifugo na
mifugo;

iii. Kutafuta, kuendeleza na kusimamia masoko ya ndani, kikanda na kimataifa ya mifugo na mnyororo wa
fhamani wa mazao ya mifugo;

iv. Kuandaa na kufuatilia mikakati na mipango iliyoundwa ili kufikia ufanisi katika minyororo ya thamani
ya mifugo na mazao ya mifugo;

V. Kuandaa na kuwezesha utekelezaji wa mikakati ili kujitosheleza kwa mifugo na mazao yake Pamoja na
utoshelevu wa miundombinu ya mifugo;

vi. Kuchambua na kushauri kuhusu mwenendo wa masoko ya mifugo na mazao yake ndani ya nchi,
kikanda na kimataifa

vii. Kutambua, kukuza, kuratibu na kusimamia utafiti na ubunifu katika mifugo, bidhaa na miundombinu
yake

vii.  Kukuza na kuwezesha matumizi ya teknolojia ifaayo ili kuongeza ufanisi katika minyororo ya thamani
ya mifugo, mazao ya mifugo na miundombinu ya mifugo;

ix. Kuunda na kukuza mazingira ya ushindani wa biashara katika mifugo, mazao ya mifugo na miundombinu
ya mifugo;

X. Kukusanya, kuchambua, kutunza na kusambaza takwimu na taarifa zinazohusiana na mifugo, mazao ya

mifugo na miundombinu yake;
Xi. Kukuza na kuwezesha uundaji wa vyama vya wadau au vyombo vingine vya wadau mifugo, mazao ya
mifugo na miundombinu yake;



xii.  Kusajili, kutoa leseni na vibali kwa wafanyabiashara wa mifugo, mazao ya mifugo na watengenezaji na
waendeshaji miundombinu ya mifugo;

xiii.  Kukuza na kujennga uwezo uwezo wadau wa mifugo, mazao ya mifugo na miundombinu ya mifugo

xiv.  Kuweka na kutekeleza viwango vya minyororo ya thamani ya mifugo na mazao yake na miundombinu
ya mifugo kwa kushirikiana na mamlaka nyingine zinazohusika;

xv.  Kukuza na kuwezesha uhamasishaji wa rasilimali za umma na binafsi kwa ajili ya uwekezaji katika
minyororo ya thamani na miundombinu ya mifugo na mifugo;

xvi.  Kukuza na kuwezesha ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi na aina nyingine za mashirikiano
katika kuendeleza minyororo ya thamani ya mifugo na mazao ya mifugo na miundombinu ya mifugo; na

xvii.  Kukuza uendelezaji au uanzishwaji wa hifadhi za kimkakati na zenye ufanisi za mazao ya mifugo

MATOKEO MAKUBWA

Kuboresha usalama wa chakula

Kuboresha ufanisi katika mfumo wa masoko
Kuboresha uongezaji wa thamani
Kuboresha uwekezaji wa sekta binafsi

Kuboresha tija katika uzalishaji
Kuongeza uvunaji wa mifugo
Kupunguza kiwango cha vifo vya mifugo
Kuboresha mchango wa sekta katika
Pato la Taifa

Kupunguza upotevu wa mazao baada ya
kuvuna

Kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi
Kuboresha utambuzi na ufuatiliaji
Kuboresha kipato cha wafugaji

Muundo pendekezwa wa Mamlaka

‘ BOARD OF DIRECTORS ‘

‘ DIRECTOR GENERAL ‘

INTERNAL AUDIT UNIT ‘
CHIEF INTERNAL AUDITOR ‘

‘ FINANCE AND ACCOUNTS UNIT ‘ ‘
‘ CHIEF ACCOUNTANT ‘ ‘

‘ LEGAL SERVICE UNIT ‘

‘ PROCUREMENT MANAGEMENT UNIT ‘
‘ MANAGER ‘ ‘ MANAGER ‘

PUBLIC RELATIO['J%:"»_\[ND MARKETING MONITORING AND EVALUATION UNIT

MANAGER

MANAGER

[ PLANNING AND BUDGETING UNIT _|
| MANAGER

TECHNOLOGY UNIT
MANAGER

\ |
‘ INFORMATION AND COMMUNICATION ‘

LIVESTOCK INFRASTRUCTURE MEAT INDUSTRY DAIRY INDUSTRY HUMAN RESOURCE
DIRECTORATE DIRECTORATE DIRECTORATE MANAGEMENT AND
] ADMINISTRATION
DIRECTOR
DIRECTOR DIRECTOR CTOl DIRECTORATE
DIRECTOR
INFRASTRUCTURE PLANNING REGISTRATION AND REGISTRATION AND
AND DESIGN SECTION CCOMPLIANCE SECTION CCOMPLIANCE SECTION
MANAGER MANAGER
HUMAN RESOURCE
IT SECTION
OPERATIONS AND FACILITATION AND QUALITY FACILITATION AND QUALITY
MAINTENANCE SECTION ASSURANCE SECTION ASSURANCE SECTION MANAGER
MANAGER MANAGER MANAGER
ADMINISTRATION
SECTION
MANAGER

ZONAL OFFICES




¢ Mamlaka ni chombo huru kinachoundwa na sheria chenye mamlaka au madhumuni maalum.
e Mamlaka mara nyingi huanzishwa ili kusimamia huduma za umma au vifaa vinavyohitaji utaalamu maalum

au utawala uliojitolea.
* Kwa kawaida hufanya kazi kwa kiwango cha uhuru kutoka kwa wizara au idara ya serikali ambayo

wanashirikiana nayo.
¢ Mamlaka zinaweza kuwa na uwezo wa kutunga kanuni, kukusanya ada au tozo, na kusimamia utekelezaji

wa sera zinazohusiana na eneo lao la wajibu.
* Mamlaka mara nyingi huambatana na uwajibikaji kwa matokeo ya maamuzi au matendo

Takwimu za Mifugo

Ng’ombe milioni 36.6 Mbuzi milioni 26.6 Kuku milioni 97.9

Minada ya Upili 14

Takwimu za Miundombinu

Idadi ya vituo vya g — Sehemu za
kukusanyia Maziwa ; . " 4 kuhifadhia Mifugo
(Collection centers) 1 E 27
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Mawasiliano:
Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, S.L.P 2870, Mji wa Serikali Mtumba Dodoma, Tanzania
Barua pepe: barua@mifugo.go.tz
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